จากบัตร 30 บาทรักษาทุกโรค ‼️ สู่บัตรประชาชนใบเดียวรักษาทุกที่ เริ่มแล้ว 8 มกราคมนี้
![](https://oca.chon.go.th/wp-content/uploads/2024/01/416897614_919664023066436_4419143399137305327_n-840x840.jpg)
นำร่องกันก่อน 4 จังหวัด ร้อยเอ็ด แพร่ นราธิวาส เพชรบุรี
จากบัตร 30 บาทรักษาทุกโรค สู่บัตรประชาชนใบเดียวรักษาทุกที่ เริ่มแล้ว 8 มกราคมนี้ นำร่องกันก่อน 4 จังหวัด ร้อยเอ็ด แพร่ นราธิวาส เพชรบุรี นโยบายนี้ช่วยเพิ่มสิทธิ์บัตรทอง ลดเวลาหมอที่โรงพยาบาล ใช้ผ่านแอปหมอพร้อม ลดเวลาเพราะสามารถจองคิวออนไลน์ผ่านแอปพลิเคชั่นได้เลย เดิมนั้นจะพบหมอแต่ละครั้ง ต้องไปต่อแถวรอคิวตั้งแต่ตีห้า รอเจ้าหน้าที่มาแจกคิว หาหมอเสร็จก็ต้องรอคิวจ่ายเงิน จ่ายเงินเสร็จก็ต้องรอคิวรับยา ใช้เวลาเกือบทั้งวัน แต่โครงการนี้ช่วยให้ใช้เวลาน้อยลง เพราะนอกจากจองคิวออนไลน์ได้แล้ว ยังไม่ต้องรอรับยา เพราะสามารถเลือกรับยาที่บ้าน หรือรับร้านขายยาได้ ไม่ต้องกังวลว่าจะทานไม่ถูก เพราะจะมีเภสัชกรออนไลน์ คอยให้คำแนะนำการทานยา อดใจรออีกนิดคาดว่าจะมีการขยายสิทธิ์เพิ่มเติมในช่วงเมษายนนี้